ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรการทำขนมง่ายๆ ที่บ้าน  (อ่าน 363 ครั้ง)

Simple

• Jr. Member
  • **
สูตรการทำขนมง่ายๆ ที่บ้าน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 10:08:35 pm »
สูตรการทำขนมง่ายๆ ที่บ้าน
อยากกินขนมหรือทำขนมเองที่บ้านแบบง่ายๆ กันไหม วันนี้มาทำ "Banana Chocolate Chip Cupcakes"
หรือ "เค้กกล้วยหอมแบบถ้วยใส่ชอคโกแลตชิพ" ส่วนผสมก็จะมีกล้วยหอมสุก 2 ลูก แป้งสาลี 150 กรัม
เนยจืด 90 กรัม ผงฟู 1/2 ช้อนชา เบกกิ้งโซดา 1/2 ช้อนชา เกลือ 1/2 ช้อนชา ไข่ไก่ 2 ฟอง น้ำตาลทราย 100 กรัม
และชอคโกแลตชิพ

มาดูวิธีการทำค่ะ เริ่มต้นด้วยบดกล้วยให้ละเอียด จากนั้นตีเนยกับน้ำตาลและไข่ให้ขึ้นฟู
แล้วไปร่อนแป้งสาลี เกลือ ผงฟู พักไว้อีกชามรอนะค่ะ และนำไปเติมในชามแรกที่ตีแล้วคนให้เข้ากัน
จากนั้นเติมกล้วยที่บดละเอียดลงไป คนให้เข้ากัน นำส่วนผสมที่ได้ไปใส่ลงในพิมพ์ขนมหรือถ้วยอบขนมอันเล็กๆ 3/4 ของถ้วย
เติมชอคโกแลตชิพตกแต่งด้านบน และนำไปเข้าตู้อบหรือไมโคเวฟ 180 องศา 18 นาที แค่นี้ก็เสร็จแล้วจ้า

อ้างถึง
1. กล้วยหอมสุก 2 ลูก เลือกลูกงอมๆมาเลย ดีใจไม่ต้องทิ้งแล้ว
2. แป้งสาลี 150 กรัม (แป้งบัวแดง เจ้าประจำ)
3. เนยจืด 90 กรัม
4. ผงฟู 1/2 ช้อนชา
5. เบกกิ้งโซดา 1/2 ช้อนชา
6. เกลือ 1/2 ช้อนชา
7. ไข่ไก่ 2 ฟอง
8. น้ำตาลทราย 100 กรัม
9. ชอคโกแลตชิพ ของ HERSHEY'S อร่อยสุด ใส่ตามชอบค่ะ
สูตรนี้จะแอบยากสำหรับคนที่ไม่มีอุปกรณ์ชั่งค่ะ เพราะเป็นกรัมหมดเลย แต่ไม่เป็นไรค่ะ มีทางแก้ให้ลองดู blog นี้ค่ะ -> การเปรียบเทียบมาตราส่วน ชั่ง ตวง ที่สำคัญๆ ในการทำขนม แล้วลองปรับสูตรจากกรัมเป็นถ้วยตวงดูค่ะ
มาเริ่มทำกันดีกว่าค่ะ

ขั้นตอนที่ 1 เตรียมกล้วยหอมโดยหั่นเป็นเล็กๆ เอาใส่ถ้วยแล้วใช้ช้อนบี้ๆให้ละเอียดค่ะ ไม่ต้องละเอียดมากก็ได้ค่ะ ให้เหมือนเหลวๆนิดนึงก็พอค่ะ

อ้างอิง >>> http://www.pg.in.th

*** คลิกดูรูปภาพด้านล่างได้นะจ๊ะ