ผู้เขียน หัวข้อ: สคริป งานแต่ง  (อ่าน 356 ครั้ง)

Simple

• Jr. Member
  • **
สคริป งานแต่ง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 08:57:38 pm »
สคริป งานแต่ง
ว้าว!!! อันนี้ก็เป็นอีกสีสันที่ขาดไม่ได้เลยนนะจ๊ะ สำหรับงงานแต่งงาน
เพราะะจะทำให้เราได้รู้จักกับคู่บ่าวสาว เค้ามาคสามสัมพันธ์ ความเป็นมาก่อนที่จะแต่งงานกันแบบไหน
บางงานเค้ามักจะใช้เพื่อนๆ กันที่คุยเก่ง มาเป็นพิธีกรในคริปงานนะจ๊ะ
เพื่อเป็นการเรียกเสียงหัวเราะ รอยยิ้ม ความรัก ความสนุกได้จ๊ะ

แต่ก็ขึ้นอยู่ในขอบเขตเนื้อหาที่บ่าวสาวโอเคที่จะให้พิธีกรพูดนะ
และยังต้องมีไหวพริบในการเพิ่มเติมสคริปเองด้วยนะ
เค้าว่ากันว่าสคริปพิธีกรควรเรียงลำดับก่อนหลังของงานแต่งงานว่าควรจะพูดหรือดำเนินงานอย่างไร
ลองมาดุตัวอย่างเป็นแนวทางมั๊ยค่ะ

อ้างถึง
สคริปพิธีกรงานแต่งงาน แบบคู่

(ช) สวัสดี ค่ะ/ครับ ขอต้อนรับแขกผู้มีเกียรติทุกท่านที่มาร่วมในงานมงคลสมรสระหว่าง คุณ........................และคุณ........ ................
(ญ) ในวันนี้กล่าวได้ว่าเป็นวันมงคลของทั้งสองท่านขอเชิญแขกผู้มีเก ียรติรับชมภาพแห่งความประทับใจของคู่บ่าว-สาวได้ ณ บัดนี้ค่ะ/ครับ
(เริ่มฉาย Side multi-vision ความยาวประมาณ 10-15 นาที )

(ช) ในโอกาสนี้ ดิฉัน/กระผมขอเรียนเชิญคู่บ่าว-สาว ขึ้นมาบนเวทีค่ะ/ครับ
( ดนตรีบรรเลงเพลงที่ได้ตกลงไว้หรืออาจจะเปิด CD เพลงที่ทางคู่บ่าว-สาวได้จัดเตรียมไว้..........................(close to you /b.Bacharach)
(คู่บ่าว-สาวเดินขึ้นเวที เมื่อขึ้นเรียบร้อยแล้วจึงค่อยดำเนินงานต่อ )
------- พอจบเพลง ……….เจ้าบ่าวเจ้าสาว เดินขึ้นเวที --------------

(ช) "วันนี้เจ้าบ่าว-เจ้าสาว สวยหล่อ เหมาะกันมากเลยนะครับเนี่ย"
(ญ) "เห็นด้วยค่ะ แต่ก่อนที่เราจะมาพูดคุยกับเจ้าบ่าว-เจ้าสาวเนี่ย ต้องขอเชิญประธานในพิธี ขึ้นกล่าวคำอวยพรให้กับคู่บ่าว-สาวที่น่ารักของเราในค่ำคืนนี้ด ้วยคะ"
ขอ เรียนเชิญ ท่าน/คุณ..................................................... (ชื่อ และ ตำแหน่ง) ในฐานะที่ท่านเป็นบุคคลที่ทางฝ่ายเจ้าสาวให้ความเคารพเป็นอย่าง มาก ขึ้นคล้องพวงมาลัยและกล่าวคำอวยพร เพื่อเป็นศิริมงคลแด่คู่บ่าว-สาว ขอเรียนเชิญค่ะ
( ประธานคล้องพวงมาลัย+กล่าวคำอวยพร+ดื่มอวยพร หลังจากประธานเชิญแขกผู้มีเกียรติทุกท่านดื่มอวยพร ดนตรีบรรเลงเพลงมหาฤกษ์แบบย่อ )
ขอขอบคุณท่าน/คุณ............................................ ............เป็นอย่างสูงค่ะ

อ้างอิง >>> http://www.n3k.in.th